Đang tải...

Làm sao để chi phí đi công tác nước ngoài được trừ?

Thảo luận trong 'Chi phí' bắt đầu bởi Đặng Thùy Dương, 16 Tháng ba 2018.

  1. Công ty em là doanh nghiệp nước ngoài. Mấy tháng gần đây sếp em và một số cán bộ nhân viên, lãnh đạo bên công ty tổng ở HQ có đi công tác ở một tỉnh để gặp đối tác. Sau khi công tác về thì sếp chỉ đưa cho em hóa đơn phòng nghỉ, cước taxi, tiền ăn nhà hàng. vậy để hợp lý hóa nó em có cần phải làm giấy đi đường, và
    quyết định đi công tác không ạ. Trường hợp có cả sếp đi thì sếp có được là người ký quyết định không ạ?. Chứng từ hoàn thiện như thế nào mong mọi người giúp em vì em mới làm kế toán.
    E cảm ơn!
     
  2. Mai KT

    Mai KT New Member

    hđơn kia chắc là tiếng nc ngoài rồi. b phải dịch công chứng ra.
    giấy đi đường mình nghĩ chắc k cần đâu, sếp đi là cv cho cty, thể nào ban đầu chả có kế hoạch rồi, nên ko cần cái ý
     
  3. Chào bạn, để các khoản chi phí “phòng nghỉ, cước taxi, tiền ăn nhà hàng..” của Sếp là chi phí được trừ, chi phí này cần đảm bảo 3 điều kiện Quy định tại Điều 4 Thông tư 96/2015/TT-BTC:
    1 Khoản chi thực tế phát sinh liên quan đến hoạt động sản xuất, kinh doanh của doanh nghiệp.
    2 Khoản chi có đủ hoá đơn, chứng từ hợp pháp theo quy định của pháp luật.
    3. Khoản chi nếu có hoá đơn mua hàng hoá, dịch vụ từng lần có giá trị từ 20 triệu đồng trở lên (giá đã bao gồm thuế GTGT) khi thanh toán phải có chứng từ thanh toán không dùng tiền mặt.

    Cụ thể, với tình huống của DN em, cần có các chứng từ làm rõ:
    1/ Việc phát sinh các chi phí này chi thực tế phát sinh liên quan đến hoạt động sản xuất, kinh doanh của doanh nghiệp như thế nào? Tác động đến hoạt động sản xuất kinh doanh ra sao?
    2/ “hóa đơn phòng nghỉ, cước taxi, tiền ăn nhà hàng” có hợp pháp theo quy định của pháp luật?
    Trường hợp chứng từ bằng tiếng nước ngoài, thì DN cần có Bản dịch ra tiếng Việt theo quy định tại khoản 6 Điều 1, Thông tư 53/2016/TT-BTC của Bộ Tài chính sửa đổi, bổ sung một số điều của Thông tư 200/2014/TT-BTC.
    3/ cần phải làm giấy đi đường, và quyết định đi công tác không ạ?
    “ giấy đi đường, và quyết định đi công tác” là các chứng từ bổ sung đối với trường hợp cần làm rõ tính chất của chi phí công tác phục vụ hoạt động sản xuất kinh doanh. Nếu DN của em đã có chứng từ nội bộ như Kế hoạch công tác, Dự toán chi phí công tác, báo cáo kết quả công tác... thể hiện các chi phí công tác thực tế liên quan đến hoạt động sản xuất, kinh doanh của doanh nghiệp, thì không cần bổ sung “ giấy đi đường, và quyết định đi công tác”, em nhé!
    4/ Em cần kiểm tra thêm khoản chi giá trị từ 20 triệu đồng trở lên (giá đã bao gồm thuế GTGT) khi thanh toán phải có chứng từ thanh toán không dùng tiền mặt.

    Chúc em đã có gợi ý phù hợp để giái quyết tốt tình huống trên tại DN.
     
    thaonhi and Luyen Nguyen like this.
  4. Lê Tâm

    Lê Tâm New Member

    dịch thuật công chứng những HĐ chứng từ đó ra b ạ
     
  5. Luyen Nguyen

    Luyen Nguyen New Member

    thanks ạ
     
  6. thaonhi

    thaonhi New Member

    Rõ ràng, e cảm ơn
     
  7. vuphuonglinh

    vuphuonglinh New Member

    E cám ơn Cô, may quá công ty E cũng đang gặp trường hợp này, e chưa biết giải quyết thế nào
     
  8. KieuanhJoma

    KieuanhJoma New Member

Chia sẻ trang này