Đang tải...

CÓ NÊN ĐỢI KHÁCH HÀNG TRẢ TIỀN RỒI MỚI XUẤT HÓA ĐƠN KHÔNG?

Thảo luận trong 'Hóa đơn' bắt đầu bởi banthan021, 12 Tháng ba 2018.

  1. banthan021

    banthan021 New Member

    Các anh chị cho em hỏi là khi mình xuất hoá đơn cho khách hàng, có đợi khách thanh toán rồi mới trả
    hoá đơn, hay khi mình xuất hoá đơn thì trả luôn cho khách hàng?
    Vì em mới xin được vào làm công ty về đồ gia dụng, em thấy có những hoá đơn xuất cho công ty từ tháng 3 mà kế toán cũ bên em chưa trả cho khách hàng, các chị ấy bảo là nhỡ trả rồi họ không thanh toán bên mình phải chịu thuếnhiều ạ. Hôm trước em có trả bên công ty đó hoá đơn từ tháng 3, họ có phản hồi tại sao từ tháng 3 mà giờ mới đưa, làm họ phải kê khai bổ sung
    Em rất băn khoăn vấn đề này ạ,
    Em cảm ơn các anh chị!
     
  2. Hoàng Dương

    Hoàng Dương New Member

    theo quy định thì xuất HĐ rồi phải trả cho khách, còn vấn đề nợ nó thuốc mảng công nợ riêng, ko đòi đc hạch toán nợ khó đòi.
    nhưng trong thực tế thì các kế toán hay đòi nợ rồi mới trả HĐ, vì các cty đều cần hđ để đc khấu trừ mà, ko trả tiền nta ko đưa hđ nhiều đv cũng sợ k có đầu vào để kê khai, nên phải nộp tiền :D
    nói chung là tùy cơ ứng biến thôi, tùy đối tượng khách hàng b ạ
     
  3. Tôi xin có gợi ý nhỏ về vấn đề của em thế này nhé!

    1/ Khi xuất hoáđơn cho khách hàng, cóđợi khách thanh toán rồi mới trả hoá đơn

    Căn cứ Điều 8 Thông tư 219/2013/TT-BTC về thời điểm xác định thuế GTGT; Căn cứ Điều 16 Thông tư 39/2014/TT-BTC về thời điểm lập hóa đơn GTGT; Nếu Công ty em đã lập hóa đơn GTGT đúng thời điểm, kê khai và nộp thuế đúng quy định thì Công ty cần giao ngay cho khách hàng tại thời điểm lập hóa đơn. Người mua cần ký đầy đủ vào cả 3 liên hóa đơn theo quy định tại điểm h Điều 4 Thông tư 39/2014/TT-BTC hướng dẫn chi tiết về nội dung hóa đơn đã lập “người mua, người bán ký, ghi rõ họ tên và dấu người bán (nếu có) và ngày tháng năm lập hóa đơn”

    Vậy tại thời điểm lập hóa đơn theo quy định pháp luật, bên bán cần giao lại liên 2 cho người mua (điểm c Điều 4 Thông tư 39/2014/TT-BTC), không phân biệt khách hàng đã thanh toán hay chưa, em nhé!
    Kể cả trường hợp xấu nhất, khách hàng không thanh toán, DN vẫn phải lập hóa đơn đúng thời điểm, nếu không sẽ bị phát sinh các khoản chi phí phạt thuế và phạt chậm nộp…
    Việc khách hàng thanh toán chậm, DN cần đôn đốc thu hồi công nợ, thậm chí kiện ra tòa hay bán nợ cho các công ty mua bán nợ… Đối với công tác kế toán, chúng ta có thể trích lập dự phòng công nợ phải thu khó đòi để giảm bớt các thiệt hại trong trường hợp phát sinh các khoản công nợ
    khó thu hồi, em nhé (Việc trích lập dự phòng được quy định tại Thông tư 228/2009/TT-BTC)

    2/ Hóa đơn GTGT đã lập nhưng không giao cho người mua có ảnh hưởng gì không?

    Như em đã thấy, có khách hàng đã phàn nàn và phải kê khai bổ sung do DN đã lập nhưng không giao cho người mua, đó là sự thiệt hại về phía người mua
    Đối với người bán – là DN của em – nếu cơ quan thuế phát hiện, có thể sẽ bị phạt “ tiền từ 4.000.000 đồng đến 8.000.000 đồng nếu hóa đơn đã lập mà không giao cho người mua, trừ trường hợp trên hóa đơn ghi rõ người mua không lấy hóa đơn …” theo quy định tại Khoản 4 Điều 3 Nghị định 49/2016/NĐ-CP, em nhé!
    Vậy, Doanh nghiệp cần lập hóa đơn đúng thời điểm và giao, đề nghị nghị người mua ký nhận đầy đủ cả 3 liên theo các quy định trên.

    Chúc em luôn có các phát hiện kịp thời để DN có bộ máy kế toán hoạt động hiệu lực, hiệu quả!
     
  4. hanoinoibai.com

    hanoinoibai.com New Member

    mình cũng cùng câu hỏi này, khổ tâm.
     
  5. Ninh Ngân

    Ninh Ngân New Member

    thông thường thì hay giữ hđ để đòi công nợ. còn theo luật thì phải trả KH.
     
  6. huyenngoc.24971

    huyenngoc.24971 New Member

    Bài viết hữu ích cám ơn bạn rất nhiều
     

Chia sẻ trang này